Forum CRF Huế
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

CAFÉ 1 MÌNH

2 posters

Go down

CAFÉ 1 MÌNH Empty CAFÉ 1 MÌNH

Bài gửi  nunkute 27/4/2013, 2:01 pm

Cơ bản, tôi là một đứa con gái vừa sang tuổi 24 lẻ 2 tháng cộng 22 ngày ( độc thân ( và ko có ý định kết hôn)). Có thể gọi tôi bằng bất kỳ cái tên nào trong phạm vi chấp nhận được. Và hãy nhìn kỹ độ tuổi trước khi bạn quyết định xưng hô với tôi bằng gì nhé ^ ^

Khi bạn click vào topic này, với tiêu đề “ Café một mình” – ắt hẳn bạn cũng biết tối thiểu là bạn phải đi “một mình” rồi đấy. Thế bạn đã hình dung phần nào ý tưởng của mình chưa?
1 chiếc bàn – đi kèm 1 chiếc ghế và tiệm của tôi chắc chắn sẽ không xê dịch và thêm 1 chiếc ghế vào bất kỳ chiếc bàn nào bất kể vị khách đó là ai. Và 1 điều nữa, đừng hút thuốc, đừng để chuông cho dế yêu , nói túm lại – Đừng gây ra bất cứ tiếng động nào trong tiệm của tôi nhé.
Bạn có ấn tượng với tên tiệm café của mình? – “Một mình” – Thật đơn độc phải ko?
Chỉ 1 bàn – 1 người – 1 tách café và 1 tâm hồn trầm lặng.
Khách đến quán khi ngồi 1 mình như thế sẽ dễ dàng tịnh tâm và tập trung, suy nghĩ đúng đắn thấu đáo hơn hoặc có thể họ cần ko gian yên tĩnh – chỉ 1 mình – ko làm gì cả – chỉ để nghe tiếng nhạc du dương và cảm nhận cái yên tĩnh, bình lặng, ko sóng gió mà cuộc sống bộn bề bon chen ngoài kia ko bao giờ đem đến cho họ cảm giác ấy.
Tôi ko phải là người có sở thích hay thói quen uống café. Nhưng mỗi khi cần 1 mình, tôi lại đi café 1 mình – cũng ko thường xuyên lắm – chỉ 4 lần 1 tuần ^ o ^
Khách đến quán chỉ để ngồi 1 mình, trầm lặng nghe nhạc để tận hưởng cái yên bình, tĩnh lặng, bình lặng ko sóng gió mà cái cuộc sống bon chen giành giật xô bồ bên ngoài khiến mình mệt mỏi.
Cách thiết kế, phong thủy, trưng bày của quán sẽ đặc biệt mang nét “trầm” – phù hợp với những con người mang tính cách trầm lặng, đôi khi kiệm lời ít nói, 1 chút lạnh lùng và có thể sỡ hữu đôi mắt buồn ….. nhưng bên trong con người lạnh lùng ấy có khi là 1 trái tim nồng ấm, 1 con người giàu tình cảm. Chỉ có điều im lặng – là tính cách cơ bản của họ.

Đôi lúc bạn cần yên tĩnh? Đôi khi bạn mệt mỏi và cần nơi thư giãn sau 1 ngày làm việc học tập mệt mỏi? Hay bạn đang buồn tình cảm? Hoặc có thể bạn là người sống khép kín? Bạn thích ko gian yên tĩnh?
Ai cũng muốn có 1 góc riêng , 1 nơi riêng, 1 chốn riêng hoặc thậm chí là 1 quán café của riêng họ – đầy yên bình tĩnh lặng để tìm 1 chỗ dừng chân sau những bộn bề cuộc sống hoặc có khi chỉ là ngồi trong vô định cho mọi thứ trôi đi, trốn mình vào 1 góc để quên hết mọi thứ cơm áo tiền bạc sự nghiệp ngoài kia
Trên khắp địa bàn TPHCM, có hàng trăm quán café nhưng hầu như chưa quán nào chuyên dành cho người trầm tính hoặc ko dành cho những ai muốn “café 1 mình”.
Có những quán tiếng nhạc sập sình , có những quán mùi khói thuốc nòng nặc, có những quán nhạc du dương nhưng từng cặp đôi ôm nhau hun hít. Có những quán nhạc nhẹ ko gian yên ắng nhưng …. Từng tốp tụm 3 tụm 4 nói chuyện cười đùa – nơi đó ko dành cho bạn – những người chỉ thích café 1 mình.
Ý tưởng về café 1 mình – đã có trong mình cách đây 3 năm . Khi đó ngoài việc học, mình ko giao du và đi chơi bất cứ đâu. Khái niệm café với mình là cái ji đó xa lạ. Lúc đấy mình chỉ chơi thân duy nhất 1 đứa, nhưng mình biết mỗi khi nó buồn hay có tâm sự thậm chí là mệt mỏi – nơi nó tìm đến đầu tiên là cái quán trà sữa và đương nhiên – chỉ có 1 mình. Cứ như thế đều đặn và đến giờ nó vẫn có thói quen café 1 mình – tất nhiên chả ai biết quán café đó và nó cũng ko dại gì tiết lộ nơi nó tìm đến khi nó cô đơn và buồn chán. Chẳng lý do nào cả – chỉ vì nó cần 1 ko gian riêng – 1 nơi riêng – 1 nơi chỉ mình nó biết .
Và mình cũng bắt tìm kiếm và khái niệm café 1 mình đã khơi nguồn từ đó – khi cuộc sống bon chen, giành giật, sự nghiệp, áp lực học tập …. Mọi thứ cứ dồn dập khiến mình mệt mỏi và nơi mình đến những lúc đó là quán café Thiên Ân – chỉ vì nó yên tĩnh. Và mùi thuốc lá cộng thêm là tiếng nói cười vô ý thức của khách – khiến mình ko còn nơi để đi. Mình cần 1 nơi yên tĩnh , trầm lắng để sống đúng với cái bản tính của mình. Ở nơi ấy sẽ ko ai hỏi rằng “ sao bạn im lặng vậy?” Và mình thoải mái biết bao khi chả có ai fai hỏi những câu sáo rỗng như thế – Im lặng, trầm tư – sẽ ko bị ai phiền trách.

Nguồn: http://khoisukinhdoanh.net/showthread.php?28936-Cafe-1-mi-nh-Du-a-n-cu-a-nhu-ng-nguo-i-tra-m-ti-nh

nunkute

http://aolopsinhvien.vn

CAFÉ 1 MÌNH Empty Khả năng thất bại khá cao

Bài gửi  bsthanh 3/5/2013, 9:33 pm

Nếu bạn mở quán cafe một mình thì sẽ có khả năng rất cao là quán đó biến thành quán cafe mai mối hôn nhân và tư vấn tình cảm Smile) Dân VN mình có tính sỹ diện rất cao nên đến quán cafe chủ yếu là để chém gió thôi. Mà chém gió thì phải có nhiều hơn 1 người.
.

bsthanh

CAFÉ 1 MÌNH Empty Re: CAFÉ 1 MÌNH

Bài gửi  nunkute 13/5/2013, 3:57 pm

hì hì hì - thank bạn đã góp ý - ý kiến của bạn có lý ý nhỉ

nunkute

http://aolopsinhvien.vn

CAFÉ 1 MÌNH Empty Re: CAFÉ 1 MÌNH

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content